“บมจ.เคหะสุขประชา” ผนึก “เครือเจริญโภคภัณฑ์” ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลง "โครงการร้อยเรียงความดี แทนคุณแผ่นดิน" เพื่อร่วมกันพัฒนาพื้นที่โครงการบ้านเช่า “เคหะสุขประชา” ที่จัดให้เป็นที่อยู่อาศัย พร้อมส่งเสริมอาชีพ ตลอดจนดูแลคุณภาพชีวิตสำหรับครัวเรือนเปราะบาง นำโดยเครือเจริญโภคภัณฑ์ บริษัท เจริญโภคภัณฑ์โปรดิ๊วส จำกัด และ บริษัท เชฟแคร์ส โปรเจกต์ จำกัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgRiZhZ32Wc4GXZUOgt8NvOeCBhb-MWANI_pnYGK7dShskvf_CQcDsB8jQGnPgGeqmnWc54FRB2zCDBw9zHI_lrwVtgcjZiMuYPmyOBaxTI8IzIUPp-UiIk41EoJVnrNwrsKd50-Mh3fOsVGAsMHsPWQswRUI0E8uS_kYOk71vTPPAgZ6ZsjadMJlxnXQ/s320/FB_IMG_1685602444187.jpg)
นายพิษณุพร อุทกภาชน์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท เคหะสุขประชา จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า ปัจจุบัน “บ้านเช่าพร้อมอาชีพ” ของเคหะสุขประชาได้รับความสนใจอย่างกว้างขวาง โดยเฉพาะประชาชนในกลุ่ม “ครัวเรือนเปราะบาง” ซึ่งถือว่าเป็นกลุ่มเป้าหมายหลักของโครงการนี้ เพราะคือการให้โอกาสครั้งสำคัญที่จะช่วยเหลือชีวิตของพวกเขาให้ดีขึ้น จากการมีที่อยู่อาศัยและมีงานทำ ดังนั้นภารกิจในวันนี้จะไม่ใช่เพียงการทำบ้านเช่าพร้อมอาชีพเท่านั้น แต่ยังมีอีกหลายโครงการใหญ่ที่กำลังดำเนินการภายใต้ชื่อบริษัท เคหะสุขประชา ไม่ว่าจะเป็นโครงการเคหะสุขประชาฉลองกรุง โครงการเคหะสุขประชาร่มเกล้า โครงการเคหะเกษตรยั่งยืน จ.ระยอง โครงการนำร่องตลาดต้นแบบ 6 ไร่ การฝึกอบรม และอีกหลายโครงการ โดยเฉพาะอาชีพหลักทั้ง 6 ประการ ได้แก่ เกษตรกรรม ปศุสัตว์ ตลาด งานบริการ ศูนย์การค้าปลีกค้าส่ง และอุตสาหกรรมขนาดเล็ก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjayA9axpNquK3CBM4c8bSRn2ZwTl5fNB_0nPJfpYLEGzxmMzVik8Xnz6zCp5qwpuH100XBQDojIGlwV5m829TQZ_6q1j55E00pgKuTlBnr9K2tm0oqjr4CqGypIsofMOubacGM1G3q2K3gw-C8HFUdRH4hva_lNGVQzp0lmqF9CH13iWpSp50113ToZw/s320/FB_IMG_1685602416167.jpg)
เพื่อให้โครงการบรรลุวัตถุประสงค์ “เคหะสุขประชา” จึงได้ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ “เครือเจริญโภคภัณฑ์” ภายใต้โครงการ "ร้อยเรียงความดี แทนคุณแผ่นดิน" เพื่อร่วมกันพัฒนาพื้นที่โครงการบ้านเช่า “เคหะสุขประชา” ที่จัดให้เป็นที่อยู่อาศัย พร้อมส่งเสริมอาชีพ ตลอดจนดูแลคุณภาพชีวิตสำหรับครัวเรือนเปราะบาง นำโดย เครือเจริญโภคภัณฑ์ บริษัท เจริญโภคภัณฑ์โปรดิ๊วส จำกัด และ บริษัท เชฟแคร์ส โปรเจกต์ จำกัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2vJMIq3yM0ijL_XGEtKS2hxUZveAmH27zgFwXWGyRUEs3B9jgNpysdrmfhuFIxRhMDzaiJgLT5EQCPVekrvxbQUGkfA_k6CCUfHJcc13Y2ItA74WGBLhxX_KwJw26pb1QvwPHgW17fJ8jwMLMVFhswgnPK6vFDUDNx7nerAebb3mRH6r89BplIeZBDQ/s320/FB_IMG_1685602430906.jpg)
โดย "โครงการร้อยเรียงความดี แทนคุณแผ่นดิน"ภายใต้วัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาพื้นที่โครงการบ้านเช่าต่างๆ ตามแนวทางที่กำหนดไว้ จัดให้เป็นที่อยู่อาศัยพร้อมอาชีพสำหรับประชาชนกลุ่มเป้าหมายผู้ที่มีคุณสมบัติตามที่กำหนด พร้อมพิจารณาแนวทางในการพัฒนา และส่งเสริมอาชีพ ตลอดจนคุณภาพชีวิตด้านอื่นๆให้แก่ประชาชนกลุ่มเป้าหมายให้เหมาะสมกับพื้นที่ตั้งและสภาพแวดล้อมและร่วมสนับสนุนการพัฒนาและส่งเสริมอาชีพตามแนวทางที่ทั้งสองฝ่ายร่วมกันกำหนด ตั้งแต่โครงการระยะสั้นไปจนถึงโครงการระยะยาว อาทิ การฝึกอบรมถ่ายทอดองค์ความรู้ด้านเกษตรกรรม สนับสนุนการปลูกเมล็ดกาแฟและการแปรรูปการเกษตรการคัดเลือกเยาวชนเข้าร่วมโครงการสร้างอาชีพตลอดจนการศึกษาดูงานในโครงการต่าง ๆ
ด้าน นายจอมกิตติ ศิริกุล รองกรรมการผู้จัดการใหญ่อาวุโส ด้านพัฒนาความยั่งยืนภาครัฐเเละกิจการสัมพันธ์ เครือเจริญโภคภัณฑ์ และกรรมการและเลขาธิการ มูลนิธิเจริญโภคภัณฑ์พัฒนาชีวิตชนบท กล่าวว่า เครือเจริญโภคภัณฑ์ยึดมั่นในปรัชญา 3 ประโยชน์ ที่ดำเนินธุรกิจโดยคำนึงถึงประโยชน์ของประเทศชาติ ประชาชนเป็นสำคัญ และมุ่งมั่นในการตอบแทนคุณแผ่นดินเสมอมา โดยการร่วมลงนามบันทึกข้อตกลง "โครงการร้อยเรียงความดี แทนคุณแผ่นดิน" ในครั้งนี้ ถือเป็นอีกหนึ่งภารกิจหลักที่เครือเจริญโภคภัณฑ์ตั้งใจร่วมพัฒนาคุณภาพชีวิตของผู้เช่าบ้าน “เคหะสุขประชา” ให้มีโอกาสทางอาชีพที่หลากหลาย ซึ่งนำไปสู่ความเป็นอยู่ที่ดีทั้งทางกายและใจ โดยมีบริษัทในเครือเจริญโภคภัณฑ์ ร่วมภารกิจ นำโดย เครือเจริญโภคภัณฑ์ บริษัท เจริญโภคภัณฑ์โปรดิ๊วส จำกัด และ บริษัท เชฟแคร์ส โปรเจกต์ จำกัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg7wOinX97shuxkydlmQh2mEOtR5J4_vitcOUpyRhRxnbp_bSVfQ4WvIuTOBdao7POFdh9PMgUNYec7s6F0dW04V1C-AfaUPVS6aMne0btSu4vdZ8J43D_X0Xb2tZffoUcnwjmtpKtvmsdcsiH2myQyc0OrldrrTZdq76FsdrxpPQIEDtHchIYgxR2Oxw/s320/FB_IMG_1685602434386.jpg)
ความร่วมมือใน "โครงการร้อยเรียงความดี แทนคุณแผ่นดิน" ครั้งนี้ จะมีการดำเนินงานอย่างต่อเนื่อง โดยนอกจากมีการเยี่ยมชมสถานีวิจัยและพัฒนาพันธุ์พืชเจียไต๋ จ.กาญจนบุรี โดยบริษัท เจียไต๋ จำกัด เพื่อศึกษานวัตกรรมการเกษตร และศึกษาดูงานโครงการฟาร์มพืชไร่แสลงพัน จ.สระบุรี โดยบริษัท เจริญโภคภัณฑ์โปรดิ๊วส จำกัด ในช่วงก่อนหน้านี้แล้วนั้น โครงการในอนาคตยังแบ่งเป็น 3 ระยะ คือโครงการระยะสั้น ระยะกลาง และระยะยาว อาทิ การศึกษาดูงานกระบวนการผลิตและแปรรูปกาแฟ และพัฒนาเป็นสถานที่ท่องเที่ยว การศึกษาดูงานมูลนิธิพัฒนาชีวิตชนบท การศึกษาดูงานโครงการเลี้ยงไข่ไก่เพื่ออาหารกลางวันให้นักเรียน การศึกษาอาชีพบริบาลดูแลผู้สูงอายุ การคัดเลือกเยาวชนร่วมโครงการสร้างอาชีพ โครงการครัวเคหะสุขประชา by Chef Cares การร่วมกันออกแบบ Story telling การซื้อวัตถุดิบด้านอาหารจากชุมชนเคหะสุขประชา และการสร้างสินค้าจากวัตถุดิบในชุมชน รวมถึงเมนูอาหารสำหรับผู้สูงอายุ เป็นต้น
No comments