PEA มอบสนามเด็กเล่น “PEA THE POWER PLAYGROUND” ของโครงการ “เซฟไทย” ให้เทศบาลเมืองแสนสุข จ.ชลบุรี พร้อมเชิญชวนเยาวชนร่วมเรียนรู้ด้านไฟฟ้าผ่านการเล่น ณ สวนสาธารณะเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวหาดบางแสนล่าง จ.ชลบุรี
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/55E24B8E-9314-4E1F-A60A-FE66A5094468.jpeg)
31 มีนาคม 2564 – การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค (PEA) นำโดย นายภาณุมาศ ลิ้มสุวรรณ รองผู้ว่าการการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ร่วมเป็นประธานในพิธีเปิด และส่งมอบสนามเด็กเล่น “PEA THE POWER PLAYGROUND” เพื่อเดินหน้าโครงการ “รณรงค์การใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยและประหยัด หรือ เซฟไทย” มุ่งเน้นการรณรงค์ให้ประชาชนรับรู้และเกิดพฤติกรรมในการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยและประหยัด โดยมีการจัดสร้างสนามเด็กเล่น “PEA THE POWER PLAYGROUND” ให้อยู่ในความดูแลของเทศบาลเมืองแสนสุข จังหวัดชลบุรี เพื่อสร้างการเรียนรู้ด้านการใช้ไฟฟ้าผ่านการเล่น ภายใต้คอนเซ็ปต์ “สนุกเล่น สนุกคิด สนุกใช้ไฟฟ้าแบบ SAFE SAVE”
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/E4B6F5D0-B402-4C18-91AA-54C3B2C58C76.jpeg)
ซึ่งงานนี้ได้ นายไพศาล สีนาคล้วน ปลัดเทศบาล ปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีเมืองแสนสุข รับมอบสนามเด็กเล่นอย่างเป็นทางการ เพื่อเป็นสาธารณะประโยชน์ในพื้นที่ดังกล่าวต่อไป โดยบรรยากาศภายในงานยังได้ ครอบครัวหิรัญพฤกษ์ ทั้งภูริ, แอน-อลิชา และน้องริชา มาร่วมสร้างบรรยากาศและพูดคุยภายใต้แนวคิดของคนรุ่นใหม่ในหัวข้อ “เคล็ดลับส่งเสริมการเรียนรู้ให้กับลูก” ณ สวนสาธารณะเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวหาดบางแสนล่าง จ.ชลบุรี
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/712D1C8A-4AA5-40F9-9270-32202580F2A0.jpeg)
นายภาณุมาศ ลิ้มสุวรรณ รองผู้ว่าการการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค กล่าวว่า “กว่า 60 ปีที่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคหรือ PEA อยู่เคียงข้างและเติมเต็มความสว่างไสวและส่งเสริมคุณภาพชีวิตให้กับคนไทยทั่วทุกภูมิภาค พัฒนาคุณภาพผลิตภัณฑ์และงานบริการด้านพลังงานไฟฟ้า เพื่อตอบสนองความต้องการและความคาดหวังของผู้ใช้ไฟฟ้าอย่างต่อเนื่อง เดินหน้าผลักดันโครงการสำคัญและเป็นประโยชน์ต่อผู้ใช้ไฟฟ้าและประเทศชาติ รวมถึงจัดกิจกรรมรณรงค์ลดการใช้พลังงานไฟฟ้าอย่างจริงจังและส่งเสริมคุณภาพชีวิตให้กับประชาชนผู้ใช้ไฟฟ้านำไปสู่การดำเนินการโครงการ “รณรงค์การใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยและประหยัด หรือ เซฟไทย” เพื่อให้เข้าถึงประชาชนทุกกลุ่มอย่างทั่วถึง ด้วยการสื่อสารข้อมูลที่เป็นประโยชน์ การใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยและประหยัด การแจ้งเตือนตลอดจนข่าว กิจกรรมที่ PEA จัดขึ้น โดยยึดหลักสื่อสารตาม “ฤดูกาล”
ประกอบด้วย “SAVE THE SUMMER…ร้อนนี้ คนไทยใช้ไฟ เซฟ เซฟ” ที่เน้นประชาสัมพันธ์ในช่วงหน้าร้อน ที่ประเทศไทยจะพบกับสภาพอากาศที่ร้อนจัด
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/4766D348-8308-4F08-B2AE-D75930024F9B.jpeg)
และมีการใช้เครื่องใช้ไฟฟ้ามากขึ้น ต่อด้วย “SAFE IN THE RAIN…ฝนนี้ คนไทยใช้ไฟ เซฟ เซฟ” พุ่งเป้าไปที่การสื่อสารช่วงหน้าฝน ที่มีอัตราเสี่ยงจากสภาพอากาศที่เปลี่ยนแปลง รวมทั้งอาจเกิดภัยพิบัติทางธรรมชาติ ซึ่งแคมเปญในส่วนนี้ ได้รับรางวัล BRONZE WINNER จากMMA SMARTIES 2020 ซึ่งเป็นเวทีระดับโลกที่มอบรางวัลให้กับผลงานการตลาดดิจิทัลที่มีความโดดเด่น ทั้งการสร้างสรรค์และใช้นวัตกรรม ด้วยแคมเปญชื่อ “#ห่วงเธอหน้าฝนCHALLENGE หรือ #SAFEINTHERAIN” บน TIKTOK ด้วยยอดดาวน์โหลดสูงสุดอันดับหนึ่งของโลกในปี 2020 และยอดวิวที่สูงถึง 133.8 ล้านวิว และปิดท้ายด้วย “SAFE & SAVE THAI’S HAPPINESS…ส่งรอยยิ้มทั่วไทย คนไทยใช้ไฟ เซฟ เซฟ” ที่ PEA ต้องการส่งมอบความสุขให้กับคนไทยทุกคนได้มีรอยยิ้ม ด้วยการจัดสร้างสนามเด็กเล่นเพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ “PEA THE POWER PLAYGROUND” เพื่อสร้างการเรียนรู้เรื่องการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยและประหยัดให้กับเด็กๆ ผ่านสนามเด็กเล่นภายใต้คอนเซ็ปต์ “สนุกเล่น สนุกคิด สนุกใช้ไฟฟ้า แบบ SAFE SAVE” ณ บริเวณพื้นที่สวนสาธารณะเพื่อส่งเสริม การท่องเที่ยวหาดบางแสนล่าง จ. ชลบุรี ภายใต้พื้นที่ประมาณ 400 ตารางเมตร เพื่อให้เด็ก ผู้ปกครอง และประชาชนได้เรียนรู้ไปพร้อมกับความสนุกสนาน จึงขอขอบคุณทุกภาคส่วน ที่ได้ร่วมกันผลักดัน และขับเคลื่อนโครงการฯ จนประสบผลสำเร็จในครั้งนี้ครับ”
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/A9E9FF77-E7FD-4353-8800-18B9215F0B0C.jpeg)
นายไพศาล สีนาคล้วน ปลัดเทศบาล ปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีเมืองแสนสุข เผยว่า “ในฐานะตัวแทนของชาวบางแสน เป็นเกียรติและยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ทาง การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค เล็งเห็นถึงความสำคัญของการส่งเสริมการเรียนรู้ในเรื่อง การใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยและประหยัดให้กับเด็กและเยาวชน และได้จัดสร้างสาธารณะประโยชน์ นั่นคือสนามเด็กเล่นเพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ “PEA THE POWER PLAYGROUND” ที่สวยงาม น่าสนใจทั้งเนื้อหาสาระ และการออกแบบที่เข้ากับยุคสมัยขึ้นในบริเวณพื้นที่สวนสาธารณะเพื่อส่งเสริม การท่องเที่ยวหาดบางแสนล่าง จ. ชลบุรี แห่งนี้ ที่ซึ่งชาวบางแสน และคนไทยทุกคนสามารถมาใช้ประโยชน์ และมาเรียนรู้ ได้อย่างอิสระ ขอขอบคุณทุกภาคส่วนอีกครั้ง ที่ได้ร่วมกันผลักดัน จนเกิดผลสัมฤทธิ์ เป็นสนามเด็กเล่น เพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ “PEA THE POWER PLAYGROUND” ขึ้นมา เพื่อเป็นสาธารณประโยชน์ เพื่อลูกเพื่อหลาน และคนไทยทุกคนต่อไปครับ”
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/8FAA2F59-9CB4-40B4-91C2-96AD4BC378DB.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/78EC88D9-C3B2-437B-B97C-EF1EC1DA1EFA.jpeg)
ภายใน “PEA THE POWER PLAYGROUND” มีเครื่องเล่น อาทิ ไม้กระดก ชิงช้า ตาข่ายปีนป่าย จักรยานปั่นออกกำลังกาย บาร์โหน ที่ปีนเขาจำลอง เป็นต้น และยังมีฐานเกมให้เด็ก ๆ ได้เรียนรู้เรื่องการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยและประหยัด 5 ฐาน
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/1C0A8810-DD2A-4C99-91B5-8EBF087F49FA.jpeg)
1.เข้าใจไฟฟ้า ท้ายิงฉุบ: เป่ายิงฉุบเดินตามช่อง
2.ตั้งเต เซฟไทย: โยนหินและกระโดดให้ครบทุกช่อง
3.สวิตช์ม้ากระดก: ม้ากระดก ดีไซน์เป็นสวิตช์ไฟ On-Off
4.ไฟฟ้าประหยัดปัดถูกป้าย: หมุนป้ายให้คำเรียงกัน โดยมีความหมายเกี่ยวกับการใช้ไฟฟ้าอย่างปลอดภัยและประหยัด
5.เซฟไทยถ่ายได้อีก: จุดถ่ายรูปกับกราฟิกเครื่องใช้ไฟฟ้าบนผนัง
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/EF50DC4D-136F-4439-94C0-E346EBA4D956.jpeg)
สามารถติดตามรายละเอียดของกิจกรรมได้ที่ www.facebook.com/SAFESAVETHAI
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/F5FC55D8-060A-4C1D-96E0-2DD3E949FF40.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/04/C0344183-D41A-463A-A720-EC32224BF2F5.jpeg)
No comments