นิทรรศการภาพกับเพลง ชุด บทเพลงป่า : The Forest โดย เป้ สีน้ำ และศิลปินรับเชิญ ศักดิ์สิริ มีสมสืบ และเมธา เมธี
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/03/94F00948-07D4-4744-86F4-4A6FD3C5F003.jpeg)
โรงเรียนธรรมชาติบ้านริมน้ำ โดย ศิลปิน เป้ สีน้ำ ร่วมกับหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร ภูมิใจนำเสนอนิทรรศการ ภาพกับเพลง ชุด “บทเพลงป่า : The Forest” ซึ่งเป็นนิทรรศการที่นำเสนอผลงานศิลปะ 2 แขนงที่เป้ สีน้ำมีความเชี่ยวชาญ ได้แก่ จิตรกรรมสีน้ำ และดนตรี โดยในการจัดนิทรรศการครั้งนี้ เป้ สีน้ำ ได้นำผลงานจิตรกรรมสีน้ำมาจัดแสดงพร้อมกับการแสดงดนตรี “บทเพลงป่า : The Forest” ซึ่งเป็นบทเพลงที่เป้ สีน้ำ ประพันธ์ขึ้นในช่วงที่เขาเขียนรูปอยู่ในป่า บรรยายถึงความงามและความรักที่เขามีต่อป่า ซึ่งผลงานเพลงดังกล่าวต่อมาได้ถูกนำมาเรียบเรียงและบันทึกเป็นอัลบั้มในชื่อชุดเดียวผลงานจิตรกรรมคือ “บทเพลงป่า :The Forest” โดยมีศิลปิรับเชิญ กวีซีไรต์ ศักดิ์สิริ มีสมสืบ และเมธา เมธี ให้เกียรติร่วมแสดงผลงานในครั้งนี้ด้วย
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/03/D561DED0-9ECB-465A-B2F0-30F589AF5B7E.jpeg)
สำหรับผลงานชุด The Forest นี้เป็นจิตรกรรมสีน้ำชุดที่ 5 ที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับป่าต้นน้ำที่เป้ สีน้ำ สร้างสรรค์ขึ้นในช่วงปี 2555 จนถึงปัจจุบัน ต่อเนื่องจากผลงานก่อนหน้านี้ 4 ชุด ได้แก่ ป่าต้นน้ำ (พ.ศ.2538) เพลงใบไม้ (พ.ศ.2540) ม่านใบไม้ (พ.ศ.2543) และ Enchanted (พ.ศ.2545) เป้ สีน้ำ ทุ่มเทชีวิตจิตใจของเขาให้แก่การวาดภาพป่าตลอดช่วงชีวิตวัยหนุ่มด้วยการเดินทางเข้าไปวาดรูปในป่าที่บ้านแม่ทา อำเภอ แม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ นานแรมเดือนในแต่ละปีเพื่อเขียนรูปอย่างต่อเนื่องจนสามารถพัฒนา “การมองเห็น” อันถือเป็นหัวใจที่สำคัญของการวาดภาพแนวอิมเพรสชั่นนิสม์ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การมองเห็นแสงตามความเป็นจริงของธรรมชาติ ปราศจากการปรุงแต่ง เป็นการมองอย่างสัตย์ซื่อ ตรงไปตรงมา ไปพร้อมๆ กับพัฒนาทักษะการเขียนรูปสีน้ำที่ก้าวพ้นไปจากข้อจำกัดของเทคนิคสีน้ำที่เรียกว่า “สีน้ำสื่อผสม” หรือ “Watercolour Mixed Media” เพื่อถ่ายทอดความงดงามของธรรมชาติ และป่าที่เขาหลงรักได้ตามความเป็นจริง จิตรกรรรมชุด The Forest นี้จึงเป็นจิตรกรรมอิมเพรสชั่นนิสม์อันบริสุทธิ์งดงามที่แสดงออกถึง “ธรรมชาติของแสง” ที่ปรากฏออกมาเป็นสีสันต่างๆ ได้อย่างวิจิตร
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/03/678169E2-6123-43A9-8337-F903E11157CC.jpeg)
ดังคำกล่าวของเกอเธ่ บิดาแห่งทฤษฎีสีที่ได้กล่าวว่า “สีคือความทุข์ระทมและความสุขของแสง” ผลงานชุดนี้จึงไม่เพียงแสดงให้เห็นถึงจุดสุดยอดของพัฒนาการทางด้านศิลปะของเป้ สีน้ำ หากยังแสดงถึงพัฒนาการทางจิตวิญญาณที่เกิดขึ้นพร้อมกับประสบการณ์การมองเห็นอย่าง “รู้แจ้ง” ในความเป็นจริงของธรรมชาติ นั่นเพราะที่สุดแล้ว “รูปธรรมแห่งป่าอันงดงาม” ที่ เป้ สีน้ำเฝ้าเพียรพยายามเขียนมาอย่างยาวนานกว่า 25 ปีได้กลายเป็น “นามธรรมแห่งแสงอันวิจิตร” แล้วอย่างสมบูรณ์
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/03/71835C73-8AFA-4357-B1DA-D8CED7621043.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2021/03/E5FC8C6B-D3A0-4032-9A31-21B80C61BB74.jpeg)
No comments